Tanzania Yasisitiza Ushiriki wa Wazawa na Uongezaji Thamani ya Madini
DAR ES SALAAM: Azma ya Tanzania ya kuimarisha ushiriki wa wazawa, kupanua uzalishaji wa bidhaa nchini na kuvutia uwekezaji unaotumia teknolojia katika sekta ya madini imepewa kipaumbele wakati wa ufunguzi wa maonesho ya 10 ya Africa Mine Expo 2026 jijini Dar es Salaam.
Maonesho hayo yamewakutanisha wawakilishi wa serikali, vyama vya wadau wa sekta, watoa huduma za teknolojia, wawekezaji na wadau wengine katika mnyororo mzima wa thamani wa sekta ya madini.
Maonesho hayo yanatoa fursa ya kuunganisha sekta ya madini ya Tanzania na wasambazaji wa kimataifa, teknolojia bunifu na fursa za uwekezaji. Aidha, yanasisitiza umuhimu wa kuhakikisha kuwa utajiri wa madini nchini unaleta manufaa mapana zaidi ya kiuchumi kwa wafanyabiashara na jamii za Kitanzania.
Serikali Yapa Kipaumbele Ushiriki wa Wazawa na Uongezaji Thamani ya Madini
Akizungumza katika hafla hiyo akiwa mgeni rasmi, Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini, Mhandisi Yahya Samamba, alisisitiza umuhimu wa kuimarisha utekelezaji wa sera ya ushiriki wa wazawa (Local Content) na kutengeneza fursa zitakazowezesha biashara zinazomilikiwa na Watanzania kushiriki kikamilifu zaidi katika sekta ya madini.
Alieleza umuhimu wa sera na kanuni za serikali katika kuhamasisha matumizi ya bidhaa zinazozalishwa nchini, kuwaunga mkono wazalishaji wa ndani na kujenga mazingira rafiki kwa uwekezaji wa ndani pamoja na maendeleo ya viwanda.
Samamba pia alielekeza kwenye fursa zinazotokana na utajiri wa madini nchini Tanzania, yakiwemo madini ya grafiti, nikeli na chuma. Alibainisha kuwa rasilimali hizo zinaweza kutumika kupanua uzalishaji wa viwandani na kuongeza thamani ya madini kabla ya kuyauza au kuyatumia katika uzalishaji wa bidhaa nyingine.
Kwa mujibu wa maelezo hayo, kuimarisha uwezo wa ndani wa kuchakata madini na kutengeneza bidhaa zinazotokana na rasilimali hizo kunaweza kusaidia kupunguza utegemezi wa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje, kuimarisha uwezo wa viwanda vya ndani na kuongeza fursa za ajira.
Ujumbe huo ulisisitiza umuhimu wa kuunganisha shughuli za uchimbaji wa madini na mkakati mpana wa maendeleo ya viwanda, ambapo wafanyabiashara wa Kitanzania wanashiriki si kama wasambazaji wa bidhaa na huduma pekee, bali pia kama wazalishaji, wawekezaji na washirika katika mnyororo wa thamani wa sekta ya madini.

